โปรแกรมปิดเอง

บริการลูกค้าการติดตั้งโปรแกรม ปัญหาการลงทะเบียน และอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องกับตัวโปรแกรมรุ่น A
Post Reply
เดชา

โปรแกรมปิดเอง

Post by เดชา »

สวัสดีครับ ผมใช้ windows 7 ครับ ดาวน์โหลดเวอร์ชั่น 7 ไปแล้ว ไม่มีปัญหาเรื่องภาษาไทย และการเลื่อนดาวจรครับ แต่มีปัญหาโปรแกรมชอบปิดเอง หรือไม่ก็ค้าง เวลาพยายามปรับในหัวข้อ "ตั้งค่าโปรแกรม" ครับ มันจะมีจอขึ้นว่า Palachote fortune has stopped working, windows is checking for a solution to the problem อะไรอย่างนี้ครับ แล้วก็ค้าง พอกด cancel บนจอนั้น โปรแกรมก็จะปิดลง

อาการนี้จะเป็นเวลาจะปิดโปรแกรม เหมือนกัน มันจะไม่ปิดเลยทันที แต่จะมีจอที่ว่า Palachote fortune has stopped working..... เหมือนกัน แต่ว่าในกรณีนั้นตั้งใจปิดอยู่แล้วเลยไม่ซีเรียสอะไร
โปรแกรมพลโชติ

Re: โปรแกรมปิดเอง

Post by โปรแกรมพลโชติ »

ขอบคุณมากครับ ที่แจ้งปัญหาและรายละเอียดเข้ามา เดี๋ยวจะส่งใ้ห้ทีมงานตรวจเช็คดูครับ

การแก้ปัญหาดังนี้
"A problem caused the program to stop working correctly..."

(1) right click on the program (ไปที่ C:\Program Files\palachote หรือ Drive ที่ติดตั้ง) เลือกไฟล์ palachote.exe
(2) chose properties (กดปุ่ม mouse ขวา เลือก Properties)
(3) click on the compatibility tab (เลือก แถบ compatibility)
(4) check "run this program in compatibility for:" (เลือก "run this program in compatibility for:" )
(5) select xp or Vista 32 (เลือก xp or Vista 32)
เดชา

ขอบคุณครับ ลองทำตามดูแล้ว ปัญหาเรื่องปิดโปรแกรมเอง กับ ที่ขึ้นข้อความที่ว่าก็หายไปครับ แต่ตอนนี้เวลาจะเปิดโปรแกรมทุกครั้ง มันจะมีหน้าต่างจากระบบ UAC (User Account Control) ขึ้นมาถามว่า Do you want to allow this program from an unknown publisher to make change to your computer? ซึ่งเป็นหน้าต่างเดียวกันเวลาจะเริ่ม install โปรแกรม แต่กรณีนี้จะเป็นทุกครั้งที่จะเปิดโปรแกรมเลยนะครับ แต่พอเลือกปุ่ม Yes ก็ใช้โปรแกรมได้ตามปกติ

แต่พอผมลองกลับไปแบบเดิม คือ ไม่ใช้ compatibility mode ที่แนะนำมา หน้าต่างระบบ UAC ที่ว่าก็ไม่ขึ้นมานะครับ

ถ้าพอจะมีทางแก้ก็ดีนะครับ เพราะก็รำคาญนิดๆ น่ะครับ

ทำตาม Step เดิม (1 - 5 ตามที่แจ้งวิธีแก้ปัญหา Reply ก่อนหน้านี้)
ด้านล่างซ้ายมือ จะมี ช่องให้เราเลือก "run this program as Administrator." แล้วลองเปิดโปรแกรมพลโชติ ได้ผลอย่างไรแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ เพื่อหาแนวทางแก้ไขต่อไป
เดชา

ลองทำตามคำแนะนำล่าสุดแล้วครับ (run this program as administrator) ก็ยังเป็นอยู่นะครับ อ้อ เวลาเลือก compatibility ผมเลือกเป็น xp service pack 3 ครับ ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า

การเลือก xp Service pack 3 ไม่น่าจะเกี่ยว

ผู้ใช้โปรแกรมพลโชติ ใน Windows7 บางคนก็ไม่เป็นนะครับ เพิ่งทราบตอนนี้เองว่า มี UAC ของ Windows7 เข้ามา ตัว UAC เป็น เทคโนโลยี security ของ Windows7 จะป้องกันโปรแกรมที่ไม่มี Digital Signature

Last bumped by Anonymous on 30 Mar 2014, 20:56.
Post Reply